15t đủ để đi xe cup50cc chưa???

Chủ đề   RSS   
  • #546707 22/05/2020

    hoanguyennn25

    Sơ sinh

    Huyện Quảng Ninh, Quảng Bình, Việt Nam
    Tham gia:22/05/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    15t đủ để đi xe cup50cc chưa???

    e tên là Hoa sinh ngày 18/2/2005 vì nhà xa trường nên bố mẹ đã mua cho e xe cup50cc để đi . Nhưng e kbt có đc đi ko vì xe này lúc đăng kí ko cần giấy phép lái xe , nhưng năm 2020 hình như mới có luật phải có giấy phép lái xe mới đc đi nên e kb như nào nx,mong ac giải đáp sớm giup e ạ

     
    755 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hoanguyennn25 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (23/05/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #546718   22/05/2020

    nhatgiabao
    nhatgiabao
    Top 150
    Female
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/04/2017
    Tổng số bài viết (462)
    Số điểm: 2912
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 99 lần


    Với tình huống của bạn mình có chia sẻ như sau.

     Căn cứ theo quy định tại điểm a Khoản 1 Điều 60 và Điều 58 Luật Giao thông đường bộ 2008 thì  Người lái xe tham gia giao thông phải đủ độ tuổi, sức khoẻ quy định và có giấy phép lái xe phù hợp với loại xe được phép điều khiển do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp. Đối với xe gắn máy có dung tích xi-lanh dưới 50 cm3 thì người điều khiển phải đủ 16 tuổi trở lên.

    Cũng theo quy định tại Khoản 1 Điều 21 Nghị định 100/2019/NĐ-CP thì “Phạt cảnh cáo người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện) và các loại xe tương tự xe mô tô hoặc điều khiển xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô

    Như vậy, trường hợp bạn chỉ mới 15 tuổi, chưa đủ 16 tuổi thì không được phép điều khiển phương tiện giao thông là xe gắn máy có dung tích xi lanh dưới 50 cm3 thì. Trường hợp vi phạm có thể bị sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính

     

    Bảo Bảo

     
    Báo quản trị |